Diễn đàn hỏi đáp học thuật - Download Tài Liệu Miễn Phí
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Diễn đàn hỏi đáp học thuật - Download Tài Liệu Miễn PhíĐăng Nhập

VỮNG TIN - TIẾP BƯỚC - THÀNH CÔNG

descriptionChương trình thường trú nhấn phím F12 thay thế phím a EmptyChương trình thường trú nhấn phím F12 thay thế phím a

more_horiz
CHƯƠNG TRÌNH THƯỜNG TRÚ NHẤN PHÍM F12 THAY THẾ PHÍM A

Code:

.286
.Model Small
.Code
            org 100h
Begin:
            jmp Resident
            oldint9 dd ?

NewInt9 Proc
            Push ax
           In al,60h                   ;doc ma quet al
            cmp al,58h
            je NewF12
            Pop ax
            jmp cs:oldint9
    NewF12:
            Push cx
            Mov ah,5
            Mov cx,1e61h
            Int 16h
            Pop cx

Mov al,00100000b            ;goi lenh EOI
            Out 20h,al
            Pop ax
            Iret
    NewInt9 EndP
    Resident:
            Mov ax,0000
            Mov es,ax
            Mov ax,es:[9h*4]
            Mov word ptr oldint9,ax

Mov ax,es:[9h*4+2]
            Mov word ptr oldint9+2,ax

CLI                        ;Ghi vao dia chi newint9 vao bang vector ngat
            Mov ax, offset NewInt9
            Mov es:[9h*4],ax
            Mov ax,cs
            Mov es:[9h*4+2],ax

STI
            Mov dx,offset resident        ;thuong tru
            Int 27h
End Begin

descriptionChương trình thường trú nhấn phím F12 thay thế phím a EmptyRe: Chương trình thường trú nhấn phím F12 thay thế phím a

more_horiz
em chay trên emu8086 nhưng không chay đc !nó báo là không hỗ trợ ngắt int 27h vậy phải làm sao để nó thường trú đc ? thanks !

descriptionChương trình thường trú nhấn phím F12 thay thế phím a EmptyRe: Chương trình thường trú nhấn phím F12 thay thế phím a

more_horiz
thehien0810 đã viết:
em chay trên emu8086 nhưng không chay đc !nó báo là không hỗ trợ ngắt int 27h vậy phải làm sao để nó thường trú đc ? thanks !

Dịch bằng Tlink.exe và Tasm.exe đi em!

more_horiz
em chạy đc rùi nhưng sao nó chỉ chạy trên nền hệ điều hành dos ! em mún nó chạy trên win 7 thì làm thế nào ?
với lại em đọc một số tài liệu câu lệnh org 100h chỉ có ở file .com vây sử dụng nó ở đây để làm công dụng gì ?
với lại nếu mình sử dụng hàm 35h và 25h của int 21 để lấy và gán địa chỉ ngắt đc không ?
em mới học asm có câu nào ngớ ngẩn admin bỏ wa' cho
thank nhiều !

more_horiz
Mình đang lập trình cho con 8086 nên lập trình trên môi trường DOS. Chủ yếu ứng dụng vào điện tử.

Em muốn nghiên cứu lập trình trên môi trường windows thì em có thể sử dụng C Sharp để viết sẽ đáp ứng được yêu cầu của em.

more_horiz
privacy_tip Permissions in this forum:
Bạn không có quyền trả lời bài viết
power_settings_newLogin to reply